
========================================================

TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARI

22.03.2024.

Ndugu waaandishi wa habari

Viongozi wa PEGA,

Viongozi wa ZAFELA

Maafisa wa TAMWA,ZNZ

Assalamu aleykum,

Kwanza tunashukuru sana MMungu kwa kutukutanisha tena na katika mwezi
huu mtukufu na wa fadhila nyingi, tukiwa tuko hai na wazima.

La pili, sisi watekelezaji wa mradi wa kuwezesha wanawake na jamii kudai
haki zao za kidemokrasia na uongozi (SWIL), ZAFELA, PEGAO na TAMWA ZNZ
tunapenda kutoa shukurani zatu za dhati kwa wadau mbalimbali ikiwemo
taasisi za kiserikali, taasisi za kijamii, jamii, waandishi wa habari,
wahamasishaji jamii, viongozi wa dini na taasisi binafsi ambao wamekua nasi
pamoja katika utekelezaji wa mradi wa ambao ulianza utekelezaji wake
mwaka 2020 hadi na kumalizika mwaka jana 2023.

Kupitia mikutano ya kijamii tumeweza kufikia jumla ya jumla ya watu 11, 129
wengi wakiwa ni wanawake katika mikoa yote ya Zanzibar kupitia mikutano ya
uhamasishaji, majadiliano, ufuatiliaji na mafunzo mbali mbali.

Pia mradi umewawezesha wanawake 200 ambao walijengewa uwezo kuhusu
masuala ya kidemokrasia, siasa, na uongozi ili waweze kushiriki katika
vyombo vya maamuzi.

Aidha, jumla ya waandishi wa habari 199 wamejengewa uwezo wa kuandika
habari zinazogusa masuala muhimu kuhusu haki za wanawake na jamii,
ambapo jumla ya habari 2,127 ziliandikwa kupitia radio, magazeti na mitandao
ya kijamii na kuibua mijadala na kuchochea uwajibikaji wa taasisi mbalimbali
ambazo zilisaidia kuleta matokeo chanya katika jamii.

Tumepitia sheria mbali mbali pamoja na Sheria ya Kadhi 2017, Sheria ya
utumishi wa umma (kushiriki katika siasa) No.03 2003, Sheria ya Baraza la
Vijana No.16 2013, Sheria ya uchaguzi No. 4 2018, sera ya jinsia ya Tume ya
Uchaguzi, Sheria ya utumishi wa umma 2011, Sheria ya vyama vya siasa CAP
258 2002 na Sheria ya Tawala za Mikoa chaNo.7 2014.



Tumeweza kukutana na wahusika mbali mbali wakiwemo Serikali, viongozi wa
dini, viongozi wa vyombo vya habari ili kuomba mabadilko ya sera, miongozo,
utendaji na uwajibikaji.

Mradi huu ulilenga kumuwezesha mwanamke ambapo ili siyo tu awe kiongozi
lakini awe kiongozi bora. Kwa hivyo, tuliweza kuwasimamia ili waweze kufikia
lengo hilo ikiwemo pia kuwafundisha sera na haki zao na kuweza kufuatilia
haki zao binafsi na haki za wanajamii. Hii tuliifanya kupitia Wahamasishaji
jamii (CBs), ambao walijengewa uwezo katika masuala ya uongozi, siasa na
Kwa hivyo, waliweza kuibua changamoto zaidi ya 1,000 za jamii na za mtu
mmoja mmoja. Zaidi ya changamoto 771 wameweza kuzichukuliwa hatua na
zaidi ya 400 zimeshapatiwa ufumbuzi.

Waandishi wa habari kwa upande wao waliibua viongozi mbali mbali, waliibua
maswali mbali mbali. Kwa mfano Nihifadhi ….aliandika habari kuhsusu bi
Njuma Ali Juma wa Meli NNe SACCOSS alivyoanzisha na kuipaisha SACCOSS
hiyo hadi kuwa na magari yake wenyewe na kutoa mkopo hadi milioni 10.

Mwandishi Khadija Kombo aliandika habari kuhusu muwekekezaji aliyeweka
ukuta Michamvi ambapo watu walishindwa kupita na jitihada za wananchi
kumkataza ziligonga mwamba. Baada ya kipindi chake kulichotoka kwenye
televisheni Mkuu wa Mkoa wa kusini Unguja aliingia kati na kumshauri
muwekezaji huyo kuvunja ukuta huo.

Tumeweza kuandaa pia sera ya kijnsia , madawati ya kijinsia na taarifa katika
vyombo vya habari 11 ambavyo hadi sasa vyombo saba vimeshapitisha sera
zake.

Tunashukuru pia tumeaandaa tunzo za umahiri kwa wandishi wa Habari na
tumekuwa tukipata washindi. Jumla ya washindi 35 walipatikana ambapo
kati yao wanawake walikua ni 29 na wanaume 6.

Tunatoa Pongezi za dhati kwa Mamlaka za uteuzi Rais wa Zanzibar na
Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi kwa kutambua mchango wa wanawake
katika kuleta maendeleo hivyo kuongeza idadi ya viongozi wanawake katika
kipindi chake uongozi.



Pia katika vyama tumeona mashirikiano na vyama vya siasa, CCM, chama cha
ACT kimeandaa sera ya kijinsia na hivyo kuwa na malengo ya kuleta usawa
wa kijinsia katika chama.

Hata hivyo, mradi ulikumbana na changamoto kadhaa, ikiwa ni pamoja na
upatikanaji mdogo wa takwimu za nafasi za wanawake katika ngazi
mbalimbali za uongozi, kukosekana kwa sera na sheria zinazolazimisha usawa
wa kijinsia katika sekta zote, baadhi ya viongozi hawazingatii usawa wa
kijinsia katika teuzi mbalimbali wanazozifanya pamoja na kukosekana kwa
sera ya jinsia katika vyama vya siasa.

Vilevile, mifumo ya upatikanaji wa haki saa nyengine inakuwa ni kikwazo kwa
wananchi kupata huduma kwa urahisi. Kwa mfano wale ambao hawana vyeti
vya kuzaliwa Pemba.

Kubwa pia ni ukosefu wa kanzi data za wanawake na uongozi kaitka ngazi
zote kwa mfano viongozi wa Bodi, wajumbe taasisi binafsi, na data base ya
wanawake wanaoweza kuwa viongozi.

Katika kipindi cha utekelezaji wa mradi, tumejifunza umuhimu wa kutumia
vyombo vya habari katika kupaza sauti za jamii katika kuibua changamoto zao
na kuongeza uwajibikaji wa viongozi, muamko wa elimu kwa wanawake
kuhusu haki zao umeonyesha kuwa unawezesha kudai na kufuatilia haki zao
na Ushirikiano na wadau mbalimbali umethibitisha kuwa muhimu katika
kufanikisha malengo ya kijamii.

Kwa kuzingatia yaliyojifunza na mafanikio yaliyopatikana, tunapendekeza
yafuatayo:

Sno Leadership Position Men Women
Total %age of

Women
1 Ministers 12 6 18 33%
2 Deputy Ministers 4 3 7 43%
3 Principal Secretaries (PS) 11 7 18 39%
4 Deputy Principal Secretaries (DPS) 7 5 12 42%
5 Regional Commissioners (RC) 4 1 5 20%
6 Regional Administrative Secretaries (RAS) 4 1 5 20%
7 District Commissioners (DC) 8 3 11 43%
8 Judges 7 4 11 36%
9 Shehas 325 66 391 17%

TOTAL 383 95 478



1. Kuanzishwa kwa kanzidata ya viongozi wanawake waliyoko katika sekta
mbalimbali.

2. Kuweko kwa sera na sheria zinazolazimisha usawa wa kijinsia katika sekta
zote.

3. Kuwepo kwa mifumo rafiki ya upatikanaji wa huduma za kijamii kwa
wananchi.

Mwisho, si kwa umuhimu tunatoa shukurani kwa ubalozi wa Norway nchini
Tanzania kwa kufanikisha utekelezaji wa mradi huu, na tunatoa wito kwa
wadau wote wa maendeleo kushirikiana katika kuwawezesha wanawake na
jamii kwa ujumla kudai haki zao za kidemokrasia, siasa, na uongozi.

Imetolewa na:
Chama cha Waandishi wa Habari Wanawake Tanzania, Zanzibar (TAMWA, ZNZ)
Jumuiya ya Wanasheria Wanawake Zanzibar (ZAFELA)
Jumuiya ya Mazingira, Jinsia na Utetezi Pemba (PEGAO)

Na KUSOMWA NA Dkt. MZURI ISSA,

MKURUGENZI TAMWA,ZNZ.


